วิธีการทำคัสบีทอัพ (custom beatup) เบื้องต้น

พูดคุยเรื่องการทำคัสโหมด Beat Up ของออดิชั่น (สำหรับสมาชิกเท่านั้น)
L_Sven
Thailand Audition Custom - Note Creator

วิธีการทำคัสบีทอัพ (custom beatup) เบื้องต้น

Post by L_Sven »

********ขณะนี้อยู่ในระหว่างจัดทำ********

สำหรับมือใหม่ โปรแกรมที่จำเป็นมี 2 โปรแกรม คือ

โปรแกรมตัดต่อคีย์
http://custom.tah-club.com/tcdownload/l ... E_1.68.zip

โปรแกรมแปลงไฟล์ .kbe --> .slk
http://custom.tah-club.com/tcdownload/l ... BE2SLK.zip

โปรแกรมวัด BPM
http://custom.tah-club.com/tcdownload/l ... h_bpm_.exe
credit : RsAOfAnt, cdiu

ข้อควรระวัง
1. โปรแกรม Beat up editor สามารถใช้ได้กับ Windows XP เท่านั้น และคอมต้องมีการ์ดจอที่เหมาะสม (ปกติทำใน PC มักจะไม่มีปัญหา แต่ทำใน notebook จะมีปัญหาใช้โปรแกรมไม่ได้)
อย่างไรก็ตาม สำหรับผู้ใช้ notebook หรือ Windows 7 ยังมีทางออกอยู่บ้าง ไว้จะมาอธิบายอีกที
2. โปรแกรมนี้มี error ที่พบบ่อยและทำให้โปรแกรมปิดตัวลง คือการกดเล่นเพลงไปจนสุด เมื่อสุดแล้วโปรแกรมจะเด้ง ใครลืมเซฟ โน๊ตหรือคีย์ที่วางไว้ก็หายหมด
3. หากใช้เพลงนามสกุลอื่นที่ไม่ใช่ .ogg หรือ .wav เช่น .mp3 เวลาเล่นๆหยุดๆเพลง จังหวะเพลงอาจจะคลาดเคลื่อนไปจากความเป็นจริงได้

Interface ของโปรแกรมตัดต่อคีย์
Beatup Editor version 1.68 by cdiu
Image

เมื่อใส่คีย์แล้ว
Image

เวลาแปลงไฟล์ ต้องใส่ตำแหน่ง finish move
ตำแหน่ง finish move คือ เลข beat ของ spacebar สุดท้ายนั่นเอง
Image

หลังผ่านการแปรรูปเพื่อให้เล่นในเกมได้
║ Aqu๊aBlaz€’~
║ ‖‖‖‖BEAT-UP‼‖‖‖‖
╬ §oul-charged Ĉreativity
caterpillarz
Thailand Audition Custom - Note Creator

Re: วิธีการทำคัสบีทอัพ (custom beatup) เบื้องต้น

Post by caterpillarz »

โอ้ *-*
รับสอนเทคนิคลับ Guitar Mode ทุกรูปแบบ มี 3 Package -> A[1000] - S[2000] - SS[3000]
รับสอนวิธีหา Flame out และอธิบายหลักการค้นหาที่รวบรัดพร้อมวิธีคำนวณชัดๆให้เห็นภาพ [1500]
หากสนใจซื้อ Flame out ผมเ็ป็นรายเพลง
PM มาติดต่อสอบถามราคาครับ
nProtect
Administrator

Re: วิธีการทำคัสบีทอัพ (custom beatup) เบื้องต้น

Post by nProtect »

ง่ายกว่าการทำ Custom Guitar เยอะเลยนะนิ 555+ (แต่โปรแกรม..... ดับบ่อย)
Reail
นักโพสมืออาชีพแล้ว

Post by Reail »

อ๊ากๆ แจ่มเลยครับพี่น๊อต เดียวขอเอาไปทำก่อนนะครับ น่าลองๆ
แล้วอันนี้ให้ัมันกดAuto Spacebarได้เปล่าครับ แล้วไปแก้ไฟล์ตัวไหนเหรอครับ [คนขี้สงสัยครับ]
Image
Image
Image
Jpn
นักโพสมือสมัครเล่น

Post by Jpn »

เซง ใช้ win7 :e016:
Reail

Jpn wrote:เซง ใช้ win7 :e016:
ถ้าลองทำผ่าน VMWARE นี่ก็น่าจะทำได้นะครับ

ถึงเราลง7ในVMWAREเราก็ลงXPไปเลยครับ :e071:
Image
Image
Image
Reail

ดุในYoutubeำี่กดได้ไงอ่ะ สุดยอด O_O
ในออพี่ชื่ออะไรเหรอครับ
Image
Image
Image
L_Sven

Reail wrote:ดุในYoutubeำี่กดได้ไงอ่ะ สุดยอด O_O
ในออพี่ชื่ออะไรเหรอครับ
ใจนะ ^^ แต่คนเก่งกว่านี้ยังมี..!

ในเกมชื่อ อะควอเบลซ *แต่เขียนเป็นภาษาอังกฤษ + สัญลักษณ์นะ
talnaluk

Post by talnaluk »

ละเอียดมากครับหุหุ^^
Image

Name:My Br€AtH~TK/aCCuRaCymOrAl

Like:Slow Beat up
L_Sven

talnaluk wrote:ละเอียดมากครับหุหุ^^
พี่ช่วยไปก่อน รอเก่งว่างมาจัดการอยู่
Reail

พี่ครับ โปรแกรม BE อ่ะครับ ผมเอาเพลงเข้ามันเห็นแค่100BPMครับ
แต่ไปเช็คในโปรแกรมMixแล้วมันบอกว่า129.2BPMอ่ะครับ
ถ้าผมจะเอาเลข129ไปใส่แทนนี่จะมีปัญหาเปล่าครับกำลังปวดหัวเข้าที่เลย
Image
Image
Image
L_Sven

ใส่แทนได้เลย ไม่มีปัญหา
nongginga

Post by nongginga »

[สำหรับผู้ที่ใช้งาน Windows 7 และ Vista]
BUE Fix For Windows 7 & Vista

วีดีโอประกอบการตัดสินใจก่อนดาวน์โหลด

<Download>
32bit : http://www.mediafire.com/?8bkvlx7uul7wvtt
Password : 911 Community caohanh

64bit : http://www.mediafire.com/?gdkcae0z6y8noac
Password : 911 Community i_am_chip_pi

ลองโหลดไปทดลองใช้กันดูนะครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้

Credit : 911 Community
POOH
เริ่มจะมีส่วนร่วมแล้ว

Post by POOH »

แจ่ม ๆ ครับขอลองสักหน่อย ๆ "
L_Sven

nongginga wrote:[สำหรับผู้ที่ใช้งาน Windows 7 และ Vista]
BUE Fix For Windows 7 & Vista

วีดีโอประกอบการตัดสินใจก่อนดาวน์โหลด

<Download>
32bit : http://www.mediafire.com/?8bkvlx7uul7wvtt
Password : 911 Community caohanh

64bit : http://www.mediafire.com/?gdkcae0z6y8noac
Password : 911 Community i_am_chip_pi

ลองโหลดไปทดลองใช้กันดูนะครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้

Credit : 911 Community
สาระสำคัญเลย มาเป็น moderator ซะดีๆ
Reail

พี่ซีครับ ผมทำCustom Beatupอันแรกเสร็จแล้วอ่ะครับ :e050: แต่มันติดอยู่ที่ว่าจังหวะมันตรงบ้างไม่ตรงบ้างอ่ะครับ :e079:
เพราะผมใส่ลูกศรแล้วทำการRandomอ่ะึครับ แต่ก็ทำให้มันตรงกันมากที่สุดอ่ะครับ :e095:

ถ้ามันไม่ตรงกับจังหวะนี่จะเป็นอะไรเปล่าครับ เพราะตอนนี้กำลังแก้ไขอยู่ครับ :e042:
Image
Image
Image
L_Sven

Reail wrote:พี่ซีครับ ผมทำCustom Beatupอันแรกเสร็จแล้วอ่ะครับ :e050: แต่มันติดอยู่ที่ว่าจังหวะมันตรงบ้างไม่ตรงบ้างอ่ะครับ :e079:
เพราะผมใส่ลูกศรแล้วทำการRandomอ่ะึครับ แต่ก็ทำให้มันตรงกันมากที่สุดอ่ะครับ :e095:

ถ้ามันไม่ตรงกับจังหวะนี่จะเป็นอะไรเปล่าครับ เพราะตอนนี้กำลังแก้ไขอยู่ครับ :e042:
จังหวะควรจะเป็นอย่างที่ต้องการเลย ถ้าฟังจาก editor ยังเลื่อน เวลาเล่นจริงก็มั่วแน่ๆ

มีข้อควรระวังคือ อย่าใช้ไฟล์ mp3 หรือ format แปลกๆ เพราะ เพลงมักจะเลื่อนเอง เวลากดฟัง ทำให้ใส่จังหวะผิด เพราะเพลงมันเลื่อนไปแล้วโดยไม่รู้ตัว

ครั้งแรกที่ทำค่อยๆทำจะดีกว่า อาจจะใช้เวลาหลายวันก็ได้ ไม่ควรใส่มั่วๆรั่วๆมา
Reail

L_Sven wrote:
Reail wrote:พี่ซีครับ ผมทำCustom Beatupอันแรกเสร็จแล้วอ่ะครับ :e050: แต่มันติดอยู่ที่ว่าจังหวะมันตรงบ้างไม่ตรงบ้างอ่ะครับ :e079:

จังหวะควรจะเป็นอย่างที่ต้องการเลย ถ้าฟังจาก editor ยังเลื่อน เวลาเล่นจริงก็มั่วแน่ๆ

มีข้อควรระวังคือ อย่าใช้ไฟล์ mp3 หรือ format แปลกๆ เพราะ เพลงมักจะเลื่อนเอง เวลากดฟัง ทำให้ใส่จังหวะผิด เพราะเพลงมันเลื่อนไปแล้วโดยไม่รู้ตัว

ครั้งแรกที่ทำค่อยๆทำจะดีกว่า อาจจะใช้เวลาหลายวันก็ได้ ไม่ควรใส่มั่วๆรั่วๆมา
ครับพี่ซี งั้นผมเริ่มต้นทำใหม่ดีกว่า ถึงจะเสียเวลาเยอะแต่ได้ชิ้นงานคุณภาพผมก็ทำครับ :e094:
Image
Image
Image
Reail

สำหรับใครใช้โปรแกรมBPนะครับผมมีTrickมาบอกนะครับ[สำหรับคนไม่รู้]

ใครเคยจะเลื่อนแถบสีม่วงมั่งครับแต่พอเราเลื่นเราก็ไปกดโน๊ต- -*

ให้ทำการกดตรงขอบบนของโปรแกรมนะครับ อันนี้ต้องกะให้พอดีกับขอบด้วย เท่านี้ก็เลื่อนแถบได้แล้วครับ
Image
Image
Image
teamkung4627
Beatup Key Maker - Veteran

Post by teamkung4627 »

ขอถามหน่อยสิึครับ offset นี่เราหาจากใหน
ผม งง อ่าครับ offset นี่ทุกเพลงต้องต่างกันหรอ :e072:
Image
Nick NAME : TEAM
Nick NAME In GAME : — uSๅธิวาส…๋
กระทู้รวม BeatUp Custom ที่ทำขึ้น > http://custom.tah-club.com/viewtopic.php?f=8&t=128
ติดต่อผมได้ที่ : [email protected]
Post Reply