เทคนิคการเล่นBeat up หรือเคล็ดลับของผม

พูดคุยเรื่องการทำคัสโหมด Beat Up ของออดิชั่น (สำหรับสมาชิกเท่านั้น)
talnaluk
Thailand Audition Custom - Note Creator

เทคนิคการเล่นBeat up หรือเคล็ดลับของผม

Post by talnaluk »

1.การเปิดเพลงดังๆ จะช่วยให้เพอดีขึ้น

2.จงพึงเสมอว่า ตัวเองไม่ได้ด้อยกว่าใคร ใครเก่งกว่าเรา ก็จงอย่าอิจฉาเค้า เค้าเพอมาได้ เราก็ต้องทำได้เหนือกว่าเค้า

3.มีน้ำใจนักกีฬา เมื่อแพ้ให้ยอมรับ ไม่ใช่พาล เมื่อแพ้ก็ฝึกใหม่

4.อย่าคิดว่าตัวเอง เก่งที่สุด ให้คิดว่า ตัวเองไม่ได้ด้อยกว่าใครก็พอ

5.และคิดเสมอว่าไม่มีใครเก่งแต่เกิด

6.จังหวะของเพลงไม่ได้ช่วยให้เพอง่ายเสมอไป เพราะมันมีเพลงที่ไม่ตรงจังหวะอยู่ การจะเพอเพลงพวกนั้นต้องอาศัยสมาธิ

7.ไม่มีวิธีลัดให้เก่งเร็วขึ้นนอกจากการฝึกด้วยตัวเอง

8.เทคนิคที่ว่าเล่นกับคนที่เก่งกว่าแล้วช่วยให้เก่งขึ้น มันก็มีส่วน แต่ถ้าคุณเล่นกับคนที่เก่งกว่าแล้วเกร็งคุณก็จะไม่พัฒนา

9.ทุกคนมีความสามารถที่ซ่อนไว้ทุกคน เว้นแต่ว่า คุณจะดึงความสามารถได้แค่ไหน

แค่นี้ก่อนครับ เอาไว้คิดได้จะมาพิมพ์ใหม่เพราะมันเยอะมากๆ ถ้าพิมพ์ทั้งวันคงไม่หมด

ตัวอย่างคลิปนี้คุณคิดว่านานไหม กว่าจะเล่นได้แบบนี้ตามหัวข้อ7ที่ผมกล่าวมา

Image

Name:My Br€AtH~TK/aCCuRaCymOrAl

Like:Slow Beat up
armdekdee888
Beatup Key Maker - Veteran

Re: เทคนิคการเล่นBeat up หรือเคล็ดลับของผม

Post by armdekdee888 »

talnaluk wrote:เทคนิคการเล่นBeat up หรือเคล็ดลับของผม
1.การเปิดเพลงดังๆ จะช่วยให้เพอดีขึ้น

2.จงพึงเสมอว่า ตัวเองไม่ได้ด้อยกว่าใคร ใครเก่งกว่าเรา ก็จงอย่าอิจฉาเค้า เค้าเพอมาได้ เราก็ต้องทำได้เหนือกว่าเค้า

3.มีน้ำใจนักกีฬา เมื่อแพ้ให้ยอมรับ ไม่ใช่พาล เมื่อแพ้ก็ฝึกใหม่

4.อย่าคิดว่าตัวเอง เก่งที่สุด ให้คิดว่า ตัวเองไม่ได้ด้วยกว่าใครก็พอ

5.และคิดเสมอว่าไม่มีใครเก่งแต่เกิด

6.จังหวะของเพลงไม่ได้ช่วยให้เพอง่ายเสมอไป เพราะมันมีเพลงที่ไม่ตรงจังหวะอยู่ การจะเพอเพลงพวกนั้นต้องอาศัยสมาธิ

7.ไม่มีวิธีลัดให้เก่งเร็วขึ้นนอกจากการฝึกด้วยตัวเอง

8.เทคนิคที่ว่าเล่นกับคนที่เก่งกว่าแล้วช่วยให้เก่งขึ้น มันก็มีส่วน แต่ถ้าคุณเล่นกับคนที่เก่งกว่าแล้วเกร็งคุณก็จะไม่พัฒนา

9.ทุกคนมีความสามารถที่ซ่อนไว้ทุกคน เว้นแต่ว่า คุณจะดึงความสามารถได้แค่ไหน

แค่นี้ก่อนครับ เอาไว้คิดได้จะมาพิมพ์ใหม่เพราะมันเยอะมากๆ ถ้าพิมพ์ทั้งวันคงไม่หมด

ถูกใจไปเลย...
สมาชิก Beat Up Custom: armdekdee888
Nickname In AuditionTH: kunghaena Lv. 39 , •๊JuLi€T้•Lv.22
Nickname In Audition PVS: …Si€gRa๊iN… Lv. 29
Nickname In AuditionSEA: ArmBeatup Lv.5
Youtube: http://www.youtube.com/armdekdee888
เพลงชื่นชอบ Winter - Banya 168 bpm
kittipich
นักโพสมือสมัครเล่น

Re: เทคนิคการเล่นBeat up หรือเคล็ดลับของผม

Post by kittipich »

~๋Vrุ๋…้•Vi€w`~๋

อาร์ม เองหรอ = =
AuditionTh : -
AuduitonSea : PaMark
AuditionCN : PaMark
AuditionPvs : Viุtami้n’
AuditionVN : PaMark
KAudition : PaMark
keroromeen
นักโพสมืออาชีพแล้ว

Post by keroromeen »

ถูกของคุณจ้า
เปิดเพลงดังๆ จะเพอดี เราชอบเปิดลั่นหูเลย ทนเอา 5 5 5

kittipich wrote:~๋Vrุ๋…้•Vi€w`~๋

อาร์ม เองหรอ = =

อื้ม ๆ ใช่คัีบผม... ^^'
สมาชิก Beat Up Custom: armdekdee888
Nickname In AuditionTH: kunghaena Lv. 39 , •๊JuLi€T้•Lv.22
Nickname In Audition PVS: …Si€gRa๊iN… Lv. 29
Nickname In AuditionSEA: ArmBeatup Lv.5
Youtube: http://www.youtube.com/armdekdee888
เพลงชื่นชอบ Winter - Banya 168 bpm
talnaluk
Thailand Audition Custom - Note Creator

อัพคลิป2คลิปเชื่อว่า2คลิปนี้จะเป็นแรงผลักดันคนอื่นๆ มั่งนะ-*-
Image

Name:My Br€AtH~TK/aCCuRaCymOrAl

gashbell555

Post by gashbell555 »

ส่วนของมาร์คจะใช้หูฟัง Sony (เล่นร้านก็พกไปตลอด ส่วนตัวเลย) (แต่คีย์บอร์ดดันเลือกไม่ได้นี่สิ ไม่ถูกใจเลยซักร้าน Cool เพียบ) เปิดให้ดังเท่าที่หูจะรับได้ :e050:
จากนั้นมาที่ Sound Effect เลือกเป็น Rock แล้วการ์ดจอ ก็ไม่ลืมปรับเป็น Performance (ถึงจะไม่มีผลในเซิฟไทยก็เหอะ) :e042:
แค่นี้หละครับ เพอกระจุย อย่างในรูปนั่นหละครับ สถิติเพอ Fiction ล่าสุด (และอาจะเป็นครั้งสุดท้าย :e016: )
ปล. เล่นโน้ตบุค เลยห่วยอย่างที่เห็น :e033:

Image
(High FPS)
Nickname in Audition Thailand :  Gashbell 
Facebook page : https://www.facebook.com/NextGenTH
gashbell555

Post by gashbell555 »

talnaluk wrote:อัพคลิป2คลิปเชื่อว่า2คลิปนี้จะเป็นแรงผลักดันคนอื่นๆ มั่งนะ-*-
มือเดียวมาร์คเลิกเล่นไปนานหลายปีแล้วครับ แต่ก็ยังกด 3254 techno Party ได้อยู่ (แต่เพอไม่ออกเลย)
เอาเป็นว่า มาร์คเล่น2มือทุกเพลง อย่างในคลิปข้างล่างนี้เลยครับ แรกๆดูแล้วก็คิดว่า "มึงแยกประสาทออกได้ยังไงวะ บ้าไปแล้ว"
ฝึก1อาทิตย์ จากนั้นก็กดได้ (กลายเป็นไอ้บ้าอีก1คน) และก็เล่น2มือมา3ปีแล้ว ตอนนี้ก็ถือว่าโอเคแล้ว (มั๊ง) ดูคลิปนี้อาจจะเป็นแรงผลักดันบ้างนะครับ
และด้วยเหตุนี้ มาร์คเลยไม่ชอบเล่นเพลงต่ำกว่า120 2มือมันเหมือนจะกดเร็วกว่า คุมลำบากหน่อย :e042:

พยายามเข้านะครับ สำหรับคนที่อยากหัด มาร์คผ่านมันมาได้แล้ว คุณล่ะ อยากจะตามมารึป่าว !
ปล.คลิปนี้ไม่ใช่มาร์คนะ แต่เป็นใครไม่รู้ ดูแล้วอยากกดแบบมันเท่านั้นเอง
Nickname in Audition Thailand :  Gashbell 
Facebook page : https://www.facebook.com/NextGenTH
nGetcode

Post by nGetcode »

- วิธีของผมก็เล่นแบบชิวๆ ไม่คิดอะไรมาก ^^

- ฟังเพลงแล้วกดตามจังหวะ ให้เรารู้สึกสนุกกับมันก็พอแล้ว

- มันคือความท้าทาย อีกอย่างนึง (ที่ทำให้เราก้าว ไปถึงจุดสูงสุด)

- จากง่ายไปยาก ยิ่งยากเท่าไหร่ ก็ยิ่งสนุ๊กและท้าทายมากเท่านั้น!

- ตามองครั้นกลางระหว่าง Key 7-9 4-6 1-3

- จับจังหวะทำอัตรา Perfect ให้ดีที่สุด ใช่ครับไม่มีใครเก่งไปกว่าใครหรือด้อยไปกว่าใคร

- ยกตัวอย่าง "ถ้าใครกดเพลง 142,bpm ได้" มันก็ยิ่งทำให้เราอยากค้นหาอะไรที่ซ่อนอยู่ในเพลง

- มันคือความท้าทาย ความยากง่าย จุดจบคือสนุก ^^

ป.ล.คืนนี้ฝันดีครับผม :e033:
nongginga

Post by nongginga »

(สายตา + หู) x การฝึกฝน = การกดที่แม่นยำ

สายตา : มองโน๊ตคีย์
หู : จดจำจังหวะและโน๊ตคีย์
การฝึกฝน : ค้นหาสิ่งที่บกพร่องในตนเอง และรู้จักการแก้ปัญหาที่ดี
การกดที่แม่นยำ : การทำคอมโบ และเพอร์เฟ็คที่สูง

โดยสิ่งที่กล่าวมาจำต้องพึ่งปัจจัยสำคัญอื่น ๆ อีกมากมาย เช่น ความสามารถ, ความถนัด และประสบการณ์ เป็นต้น

สายตาเราไม่จำเป้นต้องจดจ่อตัวโน๊ต ไม่จำเป็นต้องจำเลข และไม่จำเป็นต้องกะให้ถูกว่าจะมาตรงไหน แค่เอาสายตาเราเนี่ยะ หันไปมองตัวละครหรือคะแนนที่ขึ้น Perfect , Great , Cool , Bad , Miss แค่นี้เราก้อจะไหลไปเองแล้ว นี่คือสำหรับเพลงที่รัวมาก ๆ ไม่จำเป็นต้องยึดติดกับรัวเกินไป ... ถ้าเราจับรัวไม่เป็น มันก้อจะมิส แต่สำหรับคนที่จับจังหวะและรัวเป็น ก้อสบายขึ้น...
แต่สำหรับเพลงรัวน้อย ๆ หรือไม่มีรัวเลย ก้อมองมันได้ เพราะมันจะค่อนข้างง่ายกว่าตอนรัวมาก ๆ ซึ่งถ้าเราเอาสมาธิไปจดจ่อตัวโน๊ตมากเกินไป เราจะเกร็ง แล้วก้อกดไม่ได้

ส่วนจังหวะ ก้อแค่จำให้แม่นยำ บางคนถามว่าจะจำยังไงในเมื่อมิสตลอด ก่อนอื่น เราก้อต้องลองเล่นดูก่อน ให้ไม่ไหว ให้ขึ้นแท่น “ผู้ชม” แล้วรอให้หัวกด แล้วเราฝึกตรงนั้นแหละ มันไม่มีเสียงก้อจิง แต่มันจะฃ่วยให่แม่นยำขึ้น...
raweewen
ผู้เริ่มต้น

Post by raweewen »

คลิปนั่นเหมือนเล่นที่ร้านพี่เหมียวเลยอ่ะ ใช่พี่เก่งป่ะคะ ^^
nongginga

Post by nongginga »

armdekdee888 wrote:สายตาเราไม่จำเป้นต้องจดจ่อตัวโน๊ต ไม่จำเป็นต้องจำเลข และไม่จำเป็นต้องกะให้ถูกว่าจะมาตรงไหน แค่เอาสายตาเราเนี่ยะ หันไปมองตัวละครหรือคะแนนที่ขึ้น Perfect , Great , Cool , Bad , Miss แค่นี้เราก้อจะไหลไปเองแล้ว นี่คือสำหรับเพลงที่รัวมาก ๆ ไม่จำเป็นต้องยึดติดกับรัวเกินไป ... ถ้าเราจับรัวไม่เป็น มันก้อจะมิส แต่สำหรับคนที่จับจังหวะและรัวเป็น ก้อสบายขึ้น...
แต่สำหรับเพลงรัวน้อย ๆ หรือไม่มีรัวเลย ก้อมองมันได้ เพราะมันจะค่อนข้างง่ายกว่าตอนรัวมาก ๆ ซึ่งถ้าเราเอาสมาธิไปจดจ่อตัวโน๊ตมากเกินไป เราจะเกร็ง แล้วก้อกดไม่ได้

ส่วนจังหวะ ก้อแค่จำให้แม่นยำ บางคนถามว่าจะจำยังไงในเมื่อมิสตลอด ก่อนอื่น เราก้อต้องลองเล่นดูก่อน ให้ไม่ไหว ให้ขึ้นแท่น “ผู้ชม” แล้วรอให้หัวกด แล้วเราฝึกตรงนั้นแหละ มันไม่มีเสียงก้อจิง แต่มันจะฃ่วยให่แม่นยำขึ้น...
ถ้าขึ้นชมแล้วให้ไปกดตามแบบไม่มีเสียง ผมว่าออกเกมไปกดตามยูทูปดีกว่าเถอะ
แถมเราสามารถรีเพลย์ซ้อมในท่อนที่เรากดไม่ได้อีกด้วย :e060:
lomokoho
ผู้เริ่มต้น

Post by lomokoho »

เพื่ออาไรอ่านั่น แค่เพลง U Know - -*
แบบนั้นๆใครๆก็ทำได้ผมว่านะ(ไม่ใช่พวกมือใหม่นะครับไม่เหมารวมมือใหม่เหอๆ)
kittipich

Post by kittipich »

ธกฤต wrote:เพื่ออาไรอ่านั่น แค่เพลง U Know - -*
แบบนั้นๆใครๆก็ทำได้ผมว่านะ(ไม่ใช่พวกมือใหม่นะครับไม่เหมารวมมือใหม่เหอๆ)
เค้าไม่ได้ให้มาวิจารณ์ แต่ให้มาแชร์เทคนิคการเล่นกัน
AuditionTh : -
AuduitonSea : PaMark
AuditionCN : PaMark
AuditionPvs : Viุtami้n’
AuditionVN : PaMark
KAudition : PaMark

nongginga wrote:
armdekdee888 wrote:สายตาเราไม่จำเป้นต้องจดจ่อตัวโน๊ต ไม่จำเป็นต้องจำเลข และไม่จำเป็นต้องกะให้ถูกว่าจะมาตรงไหน แค่เอาสายตาเราเนี่ยะ หันไปมองตัวละครหรือคะแนนที่ขึ้น Perfect , Great , Cool , Bad , Miss แค่นี้เราก้อจะไหลไปเองแล้ว นี่คือสำหรับเพลงที่รัวมาก ๆ ไม่จำเป็นต้องยึดติดกับรัวเกินไป ... ถ้าเราจับรัวไม่เป็น มันก้อจะมิส แต่สำหรับคนที่จับจังหวะและรัวเป็น ก้อสบายขึ้น...

ถ้าขึ้นชมแล้วให้ไปกดตามแบบไม่มีเสียง ผมว่าออกเกมไปกดตามยูทูปดีกว่าเถอะ
แถมเราสามารถรีเพลย์ซ้อมในท่อนที่เรากดไม่ได้อีกด้วย :e060:

ก้อใช่ 555 :e033: :e033:

kittipich wrote:
ธกฤต wrote:เพื่ออาไรอ่านั่น แค่เพลง U Know - -*
เค้าไม่ได้ให้มาวิจารณ์ แต่ให้มาแชร์เทคนิคการเล่นกัน
ถูกใจฮะ 555 :e033: :e033:

เกรงว่ามันจะไม่ใช่แค่เพลง U Know หน่ะสิ เคยเล่นเพลงพวกเวล 4+ มะหละ
talnaluk

เผอิญผมไม่เก่งไง คุณเก่งแล้วคุณก็เก่งไปคนเดียวซิ คุณจะมาวิจารณ์อะไรผม
Image

talnaluk

raweewen wrote:คลิปนั่นเหมือนเล่นที่ร้านพี่เหมียวเลยอ่ะ ใช่พี่เก่งป่ะคะ ^^
อ่าครับผมเอง
Image

Post Reply