มีปัญหานิดหน่อย [ต้องพึ่งบอร์ดนี้ซะแล้ว]

พูดคุยเรื่องการทำคัสกีต้าร์ ของเกมออดิชั่น (สำหรับสมาชิกเท่านั้น)
Post Reply
Fredgoldz
ผู้เริ่มต้น

มีปัญหานิดหน่อย [ต้องพึ่งบอร์ดนี้ซะแล้ว]

Post by Fredgoldz »

คือผม เป็นคนนึงที่เล่น Guitar Mode ไม่ค่อยเป็น แล้วก็อยากเล่นเป็น แต่ไม่รู้วิธีการกด ผมจึงอยากขอคนในบอร์ด อยากให้มีกระทู้สอนเล่นกีตาร์ +เทคนิค แบบละเอียด อาจจะมีคลิปด้วยอะไรแบบนี้ ไม่รู้ว่าขอมากไปป่าวแฮ่ๆ :e078:
ปล. ผมพอจะรู้นะแบบว่าพื้นฐานกดยังไง แต่พวกพอมาเจอตัวแดง สลับกับตัวธรรมดา ยังงี้เนอะ
OverBoot
Thailand Audition Custom - Note Creator

Re: มีปัญหานิดหน่อย [ต้องพึ่งบอร์ดนี้ซะแล้ว]

Post by OverBoot »

ถ้าเป็นวิธีสอนกดแบบ Basic ที่ไม่รูเรื่องเลย ก็มี -.-

Credit : อ๊ะชิulมดะ

----------------------------------------------------------------------------------

ส่วนในส่วนที่ถามถึง เช่น แต่พวกพอมาเจอตัวแดง สลับกับตัวธรรมดา ยังงี้เนอะ ที่ว่านั้น

มันก็มีวิธีกดครับ แต่แค่ไม่รู้ว่ามันมีปุ่มลับซ่อนอยู่เช่น

1. Ctrl ซ้าย - มันคือ Swing Note ครับ ซึ่งบางคนเห็นว่าไม่มีประโยชน์ แต่มันนี้และทำให้เราข้ามอุปสรรคได้บางเพลง

2. Shift ซ้าย - ก็ใช้ดีดโซโล่เหมือน Shift ขวาและครับ ผมไว้ใช้ในกรณีกดไม่ทันจริงๆ

3. เลข 0 - มันคือปุ่มแทน Ctrl ขวา และ Space Bar (ผมใช้บ่อยมากแต่ใช้ในกรณี.....)

4. . (จุด ที่ใกล้ๆเลข 0) - ผมไว้ใช้คู่กับเลข 0 มันคือ Flame Out หรือ Delete ดีๆนิเอง

นอกนั้นมันอยู่ที่ตัวเองอะครับว่าถนัดกี่นิ้ว สะดวกแบบไหนมากกว่ากัน

คนที่กดได้ 3 นิ้วอาจจะเสียเปรียบบางเล็กน้อยเพราะผมก็กด 3 นิ้ว จะเป็นเรื่องการไล่นิ้ว หรือกด 4 ตัวพร้อมกัน

ในเรื่องของเทคนิค หรือ ...... อะไรก็ตาม ก็บอกไม่ได้ซึ่งเป็นเรื่องที่ต้องเรียนรู้เอง

ต้องสังเกตเอาครับ ว่าทำไมเป็นแบบนี้ เขาทำได้ไง ผมมั่นใจคับว่าโหมดกีต้ามันซับซ้อนยิ่งกว่าโหมดอื่นๆ

ปล. และไม่แนะนำให้ลอกเฟรมครับ มันจะไม่ช่วยให้เราเพิ่มประสิทธิภาพในตัวเองคับ 55555 :e033:

ปล2. พูดไม่ตรงประเด็นหรือไปขัดหูใครก็ ขอโทษครับ ผมก็แค่เล่นได้กดได้เฉยๆ
Post Reply