ผลงานชิ้นแรกครับ ลองดูให้ที

พูดคุยเรื่องการทำคัสกีต้าร์ ของเกมออดิชั่น (สำหรับสมาชิกเท่านั้น)
Post Reply
faso123
ผู้เริ่มต้น

ผลงานชิ้นแรกครับ ลองดูให้ที

Post by faso123 »

http://file2.uploadfile.biz/i/EVIIMEIIEWENXN

http://file2.uploadfile.biz/i/EVIIMEIIEWIEMN

Download คลิกที่นี่

ลองดูให้ทีนะครับ แปลงflie เปน .smแล้ว :e052:
OverBoot
Thailand Audition Custom - Note Creator

Re: ผลงานชิ้นแรกครับ ลองดูให้ที

Post by OverBoot »

ผมขอบอกว่า ตอนใส่ความเ้ร็วอะครับ ถ้ามันได้ จุดทศนิยมก็ปัดเอาเลยครับ
เพลงนี้ก็ใส่แค่ 150 พอครับไม่ต้องใส่เยอะมากมาย

แล้วเรื่องโน๊ต - - ผม งง มาก ก็ให้เป็นตัวอย่างสำหรับตัวเองละกันนะครับ แก้ไขเยอะมาก อีกเรื่องคือสร้างใหม่ทำใหม่เลยนะครับ ไม่ต้องแก้ไขของเก่า หรือเอาของเก่าเปนแบบอย่างก็ได้

เรื่องของขนาดไฟล์ใหญ่ไปนะครับ แปลว่าใส่โน๊ตผิดวิธี ขนาดตั้ง 210 KB

ผลปรากฎว่าแปลงไฟล์ไม่ได้นะครับ

สิ่งที่แก้ไข ก็มี เรื่องของใส่ความเร็ว และเรื่องของการใส่โน๊ต
nProtect wrote:อ่าครับ รับไปตรวจแล้วครับ

Edit:
ไม่ทราบว่า ทำ On Time Plotting หรือเปล่าครับ? (ให้เพลงเล่นไป แล้วกด 1234 ไป)
เพราะแบบนั้นคือข้อห้ามนะครับ ไม่งั้นไฟล์โน๊ตจะเสียทันที

ถ้าจะให้ดี ฟังได้จังหวะแล้ว ควรหยุด แล้วตั้ง Snap In เป็น 16th หรือ 48th แล้วค่อยๆ พล๊อตเอาดีกว่าครับ
สามารถใช้ลูกศร ขึ้น ลง ช่วยได้ครับ

เชคง่ายๆ ครับ ถ้า SM เสีย จะมีขนาดไฟล์ใหญ่กว่า 50 KB ครับ
nProtect wrote:แต่เล่นไปกดไป ไม่แนะนำนะ เพราะจะทำให้โน๊ตเหลื่อม แล้วทีนี้
ก็จะแปลงไม่ได้ - -
caterpillarz wrote:ไม่เคยเปิดให้มันรัน การจะสร้างเพลงๆนึงคือต้องไล่กดลูกศรลงทีละเล็กน้อยๆ แล้วถึงจะรันเช็คทีละน้อยๆ ทำให้ผลงานออกมาดีกว่า แต่ใช้เวลานานมากกว่าค่อนข้างมาก
ตกแล้ว 30 วิในเพลง ถ้าเป็นเพลงที่ BPM สูงๆแบบ canon rock 200 bpmก็กินเวลาประมาณ 1ชั่วโมง ถ้า BPM น้อยๆ ก็กินเวลาน้อยลงมา

นี่คือที่มาว่า ทำไมเพลงๆนึง ผมถึงใช้เวลาสร้างค่อนข้างนานๆมากหลายวันเลย เพราะต้องเก็บรายละิเอียด melody guitar solo กับ rhythm ออกมา mix กันให้ได้ประสิทธิภาพที่สุด
faso123
ผู้เริ่มต้น

Re: ผลงานชิ้นแรกครับ ลองดูให้ที

Post by faso123 »

ออ ครับ ผมเองก็นั่งอ่านอยู่คือ ใช่โปรแกรมแต่งโนตอะครับ แต่ผมสงใสว่า ตรงที่ มันขึ้นว่า (48)2 อะครับของผมไม่ขึ้นเลย หรือ ขึ้นตอนการทำโน้ต ข้อที่ 6อะครับ มันไม่ขึ้น หากพอใช้โปรแกรม วัด bpm แล้วมันขึ้น ทดสนิยม ให้ปรับเปน 150 หรือ 151 ชะมะครับ อาเค พอเข้าใจบ้างแล้วเสดเดียว ผมจะลองทำใหม่นะ ยังไง ถ้าผิดอีก ก็แนะด้วยนะครับ ขอบคุณมาก
Post Reply