พี่น๊อตช่วยมาตอบหน่อยนะครับ

พูดคุยทั่วๆ ไปเกี่ยวกับเว็บ
Post Reply
Reail
นักโพสมืออาชีพแล้ว

พี่น๊อตช่วยมาตอบหน่อยนะครับ

Post by Reail »

คำถามที่1
คือว่าผมตอนนี้จะประกอบเครื่องServerน่ะครับว่าจะสามารถประกอบเองได้เปล่าครับ

คำถามที่2
แล้วตัวOSนี่ผมจะลงอะไรดีเหรอครับระหว่างWindows7 Professional x86 กับ Windows Server 2003 R2ครับ

ปล.เอาไว้ทำเป็นVPSกับอัพโหลดBIT Torrentครับ :e071:

ถ้ายังไงก็ช่วยบอกหน่อยนะครับ กำลังสับสนอยู่เลย :e042:
Image
Image
Image
Zacky
ผู้เริ่มต้น

Re: พี่น๊อตช่วยมาตอบหน่อยนะครับ

Post by Zacky »

ซื้อที่ประกอบสำเร็จรูปผมว่าดีกว่า เน้นบริการหลังการขายพวกdellไรงี้

ส่วนos ถ้าเลือก2ตัว ผมเลือก 2003 r2 ถ้าจะเลือกw7 proจริงผมแนะนำw7 ultiดีกว่าเป็นx64bit จะได้ใช้ramได้สูงสุดไม่รวมoc
nProtect
Administrator

Re: พี่น๊อตช่วยมาตอบหน่อยนะครับ

Post by nProtect »

Win 7 ไม่เหมาะสำหรับนำไปทำ Server ครับ เพราะ Core Windows ไม่ได้ออกแบบมาอย่างงั้น
2003 R2 ผมว่าเก่าแล้วนะครับ แนะนำ 2008 R2 SP1 จะดีกว่า (ผมก็ใช้อยู่)

Server สามารถประกอบเองได้ครับ แต่จะไม่มีบริการหลังการขาย พวก On Site Service ครับ
เช่นกรณีที่เซิฟเวอร์ TAH มีปัญหา ผมสามารถโทรเรียกช่างของ Dell ไปที่ IDC แทนผมได้เลย (ตอนนี้ใช้ DELL) ไม่เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม
แต่ถ้าเซิฟประกอบเอง คุณอาจจะต้องบึ่งรถไป IDC เองเวลาเจอปัญหาครับ
Reail

ครับพี่น๊อตแล้วสำหรับเครื่องServerนี่ราคาเท่าไรเหรอครับ

ส่วนWindows Server 2008 R2 นี่เราซื้อมาต้องต่อแบบเดือนต่อเดือนหรือซื้อมาแล้วถาวรเลยครับ

แล้วการเซทให้เครื่องServerเราเป็นVPSกับอัพโหลดBit Torrentนี่ต้องเซทยังไงเหรอครับ พอดีขาดความรู้ด้านนี้ด้วยครับ [ใช้VPSของนอก] :e095:

ถ้ายังไงก็ช่วยรบกวนหน่อยนะครับ :e057:
Image
Image
Image
jayzaa

Post by jayzaa »

Web App(ตัวรันเว็บเซิฟเวอร์) : Apache / nGinx
Web App : PHP / mySQL / Oracle
FTP Service : proFTPd
Web Control Panel : Direct Admin / Plesk / ใช้ telnet config เอง / Ensim

VPS : Virtuozzo / VMWare ESXi แล้วใน VPS จะลงอะไรก็เชิญ

กิน Win 2008 R2 ขาด

เปิดมา กินแรมไม่ถึง 500MB

เครื่อง Dell R200 แต่อัดไส้เยอะหน่อย ถ้า VPS ในนั่นเยอะ

ปล. วางเครื่องแบบไม่โดนยิงง่ายๆ (Firewall ระดับ 8 หลัก) ก็แพงหน่อย

ปล2. วางบิต แยกวงจากเว็บดีกว่า ถ้าเขาจับได้ ไม่รู้ว่าจะโดนเชิญออกเปล่านะ

ปล3. พี่เตรียมทำแล้ว Bit + VPS 2 สาย
- สาย Web ใช้ True / CAT ลากตรง
- Bit ช่างหัวมัน โหลดได้ก็พอ

แยกเส้น ไม่โดนเชิญด้วย
Reail

jayzaa wrote:OS : CentOS / RedHat / Debian
Web App(ตัวรันเว็บเซิฟเวอร์) : Apache / nGinx
Web App : PHP / mySQL / Oracle
Web Control Panel : Direct Admin / Plesk / ใช้ telnet config เอง / Ensim

VPS : Virtuozzo / VMWare ESXi แล้วใน VPS จะลงอะไรก็เชิญ

เครื่อง Dell R200 แต่อัดไส้เยอะหน่อย ถ้า VPS ในนั่นเยอะ

ปล. วางเครื่องแบบไม่โดนยิงง่ายๆ (Firewall ระดับ 8 หลัก) ก็แพงหน่อย

ปล2. วางบิต แยกวงจากเว็บดีกว่า ถ้าเขาจับได้ ไม่รู้ว่าจะโดนเชิญออกเปล่านะ

ปล3. พี่เตรียมทำแล้ว Bit + VPS 2 สาย
- สาย Web ใช้ True / CAT ลากตรง

ทั้งหมดนี่เท่าไรเหรอพี่เจ
Image
Image
Image
jayzaa

Reail wrote:
jayzaa wrote:OS : CentOS / RedHat / Debian

มีตังเท่าไหร่ละ - -'

ที่วาง ถ้าทำแต่เว็บ พี่หาได้ดีๆ แบบโดนยิงยาก แต่แพงหน่อย ส่วนแบบธรรมดา ก็หาได้ในราคาที่ไม่แพง แต่คนเจ้าของตู้คุยกันง่าย เรื่องหากเดือนชนเดือน แล้วเสือกถังแตก :e052:

ส่วน OS Open Source แทบทั้งหมด

เรื่องลิขสิทธิ์ ไม่ต้องห่วง
Linux ฟรี
PHP ฟรี
apache ฟรี แต่ใช้กันแทบครึ่งโลก
nginx ฟรี เหมือนกัน
mySQL ฟรี เหมือนกัน ถ้าพวกองค์กร จะใช้ Oracle + Sybase หลัก 7-8 หลัก
proFTPd ฟรี คล้ายๆ File Zilla Server แต่ก็ดี เพราะโฮสเช่าใช้กัน แต่อยู่ที่การปรับเครื่อง
Web Control Panel แบบ Open Source ก็มี แต่ไอ้ที่พี่บอกไปข้างบน มันซื้อลิขสิทธิ์ถูก แต่ ถ้าวางเครื่องนานๆ เจ้าของตู้บางราย มีให้บริการฟรี (เราไม่ต้องจ่าย เขามี License ให้ยืมใช้ จนกว่าจะเลิกวาง)

หายสงสัยไหม ทำไมเว็บโฮสที่เป็น Linux ถึงค่าเช่าถูกกว่า Windows

แนะนำ ถ้าจะบิต ก็ลากสายแยกเลย เส้นบิต (บิตในไทยนะ) อีกเส้น ทำเว็บ ก็ Routing Control ใน Linux ได้ สั่งว่ารับแต่งานเว็บในสายนี้

งบ... เอาเบอร์พี่หลังไมค์ หรือ ถามน๊อตก็ได้ เพราะมันขึ้นกับเจ้าของเงิน

ปล. ถ้าคิดแค่เริ่มต้น เอา PC ธรรมดามาใช้ก่อนดีกว่านะ ถ้าทำคนเดียว ไม่ได้คิดจะแบ่ง เช่า
Reail

jayzaa wrote:
Reail wrote:

มีตังเท่าไหร่ละ - -'

ที่วาง ถ้าทำแต่เว็บ พี่หาได้ดีๆ แบบโดนยิงยาก แต่แพงหน่อย ส่วนแบบธรรมดา ก็หาได้ในราคาที่ไม่แพง แต่คนเจ้าของตู้คุยกันง่าย เรื่องหากเดือนชนเดือน แล้วเสือกถังแตก :e052:

ส่วน OS Open Source แทบทั้งหมด

เรื่องลิขสิทธิ์ ไม่ต้องห่วง
Linux ฟรี
PHP ฟรี
apache ฟรี แต่ใช้กันแทบครึ่งโลก
nginx ฟรี เหมือนกัน
mySQL ฟรี เหมือนกัน ถ้าพวกองค์กร จะใช้ Oracle + Sybase หลัก 7-8 หลัก
proFTPd ฟรี คล้ายๆ File Zilla Server แต่ก็ดี เพราะโฮสเช่าใช้กัน แต่อยู่ที่การปรับเครื่อง
Web Control Panel แบบ Open Source ก็มี แต่ไอ้ที่พี่บอกไปข้างบน มันซื้อลิขสิทธิ์ถูก แต่ ถ้าวางเครื่องนานๆ เจ้าของตู้บางราย มีให้บริการฟรี (เราไม่ต้องจ่าย เขามี License ให้ยืมใช้ จนกว่าจะเลิกวาง)

หายสงสัยไหม ทำไมเว็บโฮสที่เป็น Linux ถึงค่าเช่าถูกกว่า Windows

แนะนำ ถ้าจะบิต ก็ลากสายแยกเลย เส้นบิต (บิตในไทยนะ) อีกเส้น ทำเว็บ ก็ Routing Control ใน Linux ได้ สั่งว่ารับแต่งานเว็บในสายนี้

งบ... เอาเบอร์พี่หลังไมค์ หรือ ถามน๊อตก็ได้ เพราะมันขึ้นกับเจ้าของเงิน

ปล. ถ้าคิดแค่เริ่มต้น เอา PC ธรรมดามาใช้ก่อนดีกว่านะ ถ้าทำคนเดียว ไม่ได้คิดจะแบ่ง เช่า
ครับพี่เจ ขอบคุณครับ ถ้ายังไงเดียวค่อยติดต่อไปนะครับ :e057:
Image
Image
Image
nProtect
Administrator

Post by nProtect »

อันนี้ของที่ผมใช้อยู่ฮะ (ไม่ได้ถ่ายเองนะ)

Windows Server 2008 R2 Standard กว่าจะได้มา่กล่องนี้ แทบกระอักเลือด (รอจัดส่งเป็นชาติ)
Image

อันนี้ CPU Xeon 5200 Series กับแรมแผงละ 7xxx บาท ที่มีโครงการจะอัพเซิฟ แต่ติดที่คุณเธอ
ดองไว้จนเค็มละมั้งป่านี้ = =
Image

อ้อ ทำเป็น VPS web + บิตนี่ ไม่ควรทำในเครื่องเดียวกันนะครับ ไม่งั้นความอืดมาเยือนแน่นอน
jayzaa

พี่ว่า ไม่อืดนะ

ถ้าเรารู้วิธีบริหารทรัพยากร
Reail

ขอบคุณพี่น๊อต และ พี่เจด้วยนะครับ สำหรับคำแนะนำ ถ้ายังไงผมค่อยมาปรึกษาอีกทีนะครับ :e094:
Image
Image
Image
Post Reply